![](https://static.wixstatic.com/media/5e87ee_0b3d1d1c834149e8a8ec64d43ff066e7~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5e87ee_0b3d1d1c834149e8a8ec64d43ff066e7~mv2.jpg)
TVR Inspiration from ICONIC
แว่นตาของแบรนด์ TVR ได้แรงบันดาลใจมาจากดีไซน์ของแว่นตาเก่าเก็บในอดีต หลากหลายแบรนด์ที่ทรงคุณค่า และ มีประวัติความเป็นมายาวนานตั้งแต่ในอดีตจนถึงปัจจุบัน โดยทางแบรนด์ได้นำ Model. ที่โด่งดังในอดีตของแต่ละแบรนด์มาเก็บรวบรวม และ ฟื้นฟูเพื่อสร้างขึ้นใหม่อีกครั้งในแบรนด์ของ TVR ซึ่งเราไปดูกันดีกว่าว่าแต่ละรุ่นของ TVR ที่สร้างขึ้นมาใหม่แต่ละรุ่น ในอดีตเคยเป็นแว่นโปรด และ ได้รับการยอมรับจาก Iconic ท่านใดกันบ้าง
![](https://static.wixstatic.com/media/5e87ee_b0173f6a6b55436d9e2e04afccc63fca~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_147,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5e87ee_b0173f6a6b55436d9e2e04afccc63fca~mv2.jpg)
True Vintage Revival
TVR ARNEL
ได้รับแรงบันดาลใจจากกรอบแว่นตาสุดโด่งดังอย่าง Tart Arnel ทรงต้นแบบจากยุค 50’s โดยทางแบรนด์ TVR ได้นำมาผลิตขึ้น 2 เวอร์ชั่นคือ 504 และ Arnel โดยความแตกต่างของสองรุ่นนี้ในยุคแรกคือวัสดุระหว่าง Acetate กับ Celluloid ก่อนจะเปลี่ยนเป็น Zylonite ทั้งคู่ และ จุดที่แตกต่างกันอีกอย่างคือความหนาของตัวกรอบ และ ขนาด โดยทาง TVR ผลิตรุ่น Arnel มาถึง 3 ขนาด คือ 45,48,50 เพื่อให้เหมาะกับใบหน้าของคนเอเชีย และ ในปัจจุบันจะเห็น Style Icon ที่สวมใส่แว่นทรง Arnel บ่อยที่สุดคือ Johnny Depp และ นอกจากนี้แว่นตาทรง Arnel ยังเป็นทรงแว่นตาที่ได้รับความนิยมตลอดกาลจาก Style Icon ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน
![](https://static.wixstatic.com/media/5e87ee_bbf4cbfeb60f49cb81268fd7c22de267~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_147,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5e87ee_bbf4cbfeb60f49cb81268fd7c22de267~mv2.jpg)
True Vintage Revival
TVR 519
ได้รับแรงบันดาลใจจากกรอบแว่นตา A.O. Saratoga จากแบรนด์ American Optical ตั้งแต่ช่วงยุค 60’s แว่นตาแบรนด์เก่าแก่ของอเมริกาที่เรียกได้ว่าเป็นคู่แข่งของ Ray Ban ในยุคนั้นเลยทีเดียว โดยทาง TVR ได้นำแว่นต้นแบบอย่าง A.O. Saratoga กลับมาผลิตใหม่อีกครั้งในรุ่น 519 แบบเดียวกับตัวแว่นต้นฉบับ และ แว่นตาทรงนี้ยังเป็นแว่นตาที่โปรดปรานที่สุดของ John F. Kennedy ประธานาธิบดีคนที่ 35 ของอเมริกาในยุคนั้นเลยทีเดียว
![](https://static.wixstatic.com/media/5e87ee_4eb31ea432554402beeca4c960a804b9~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_147,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5e87ee_4eb31ea432554402beeca4c960a804b9~mv2.jpg)
True Vintage Revival
TVR 524
ได้รับแรงบันดาลใจจากกรอบแว่น SRO (Styl-rite Optics) Model. 820 ที่เป็นโมเดลสุดโปรดของผู้กำกับภาพยนตร์ชื่อดังอย่าง "Woody Allen" ที่มีเอกลักษณ์โดดเด่นทั้งหน้าแว่น และ ขาแว่นที่มีเหลี่ยมของมุมปลายขาที่สวยงาม โดยทางแบรนด์ TVR ได้นำกลับมาปัดฝุ่นผลิตขึ้นใหม่อีกครั้ง และ SRO 820 เปรียบเสมือนแว่นตาทรงต้นแบบของแว่นตาหลายๆแบรนด์ในปัจจุบันเลยก็ว่าได้
![](https://static.wixstatic.com/media/5e87ee_008b5db9337d425bb4818248f5713bb2~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_147,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5e87ee_008b5db9337d425bb4818248f5713bb2~mv2.jpg)
True Vintage Revival
TVR 512
ได้รับแรงบันดาลใจมาจากกรอบแว่นตาในยุค 50’s อย่าง Universal Optical Mansfield ทรงแว่นตาที่มีเอกลักษณ์พิเศษจาก Style Icon ชื่อดังตลอดกาลอย่าง James Dean ที่ใช้สวมใส่ในภาพยนตร์ Rebel Without A Cause ที่โด่งดังมากๆในปี 1955 และ ใช้สวมใส่ในชีวิตจริงอีกด้วยวัสดุที่ใช้ผลิตเป็น Acetate ผ่านการลงสีด้วยกรรมวิธีโบราณโดยแว่นทรงนี้มีรูปทรงที่เป็นเอกลักษณ์ที่น่าสนใจ และ ยังมีความเป็นตำนานอยู่ไม่น้อยเลยทีเดียว แม้ว่ารูปทรงจะคล้ายกับ Arnel ไปบ้างในบางส่วนแต่จุดเด่นที่แตกต่างกันชัดเจนอยู่ที่หมุดหน้าแว่นอันเป็นเอกลักษณ์ของรุ่นนี้
![](https://static.wixstatic.com/media/5e87ee_9bf144ba083f419e9cbf5908be86e0fc~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_147,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/5e87ee_9bf144ba083f419e9cbf5908be86e0fc~mv2.jpg)
True Vintage Revival
TVR 521
ได้รับแรงบันดาลใจจากแว่นตา Bausch & Lomb Model. AN6531 ต้นกำเนิดของทรง Aviator ก่อนจะกลายมาเป็น Ray Ban ในปัจจุบัน โดยแว่นรุ่นนี้ได้ผลิตขึ้นจากคำสั่งของรัฐบาลสหรัฐอเมริกา และ ใช้เฉพาะในกองทัพอากาศเท่านั้นเพราะนักบินสู้แสงแดดด้วยตาเปล่าไม่ไหว และ ยังมองไม่เห็นหน้าปัดแผงบังคับจากแสงสะท้อนบนกระจก และ ต่อมาบริษัท Bausch and Lomb ได้ก่อตั้งบริษัท Ray Ban ขึ้นมาในปี 1937 โดยแว่นรุ่นนี้ถือว่าเป็นแว่นรุ่นแรกของบริษัท และ กลับมาโด่งดังอีกครั้งเมื่อมีช่างภาพได้จับภาพนายพล Douglas MacArthur ตอนยกพลขึ้นบก ที่อ่าวเลเต ในฟิลิปปินส์ สมัยรบกับญี่ปุ่นในสงครามโลกครั้งที่ 2